భార్య బాధితులకు కొన్ని హక్కులు ఉన్నాయి

Share On

ప్రస్తుతం రోజులు మారుతున్న కొద్ది బంధాలు బలహీనపడుతున్నాయి. కొంతమంది కలిసిమెలిసి ఉంటే, మరికొంతమంది విడాకులు తీసుకుంటున్నారు. అలాంటిది భారత దేశంలో విడాకులు తీసుకునే వారి సంఖ్య చాలా తక్కువగానే ఉంది. చాలా మంది జంటలు తమ సంబంధాన్ని చక్కగా నిర్వర్తిస్తున్నారు. అయితే కొన్ని జంటల మధ్య తగాదాలు, వాదనలు మొదలైనవి కనిపిస్తాయి. ఇలాంటి పరిస్థితుల్లో భర్త వేధింపులకు గురై భార్య చట్టాలను ఆశ్రయించడం కనిపిస్తోంది. వాస్తవానికి రాజ్యాంగంలో మహిళలకు ఇలాంటి అనేక హక్కులు కల్పించబడ్డాయి. వాటి ద్వారా వారు కోర్టుకు వెళ్లి ఇక్కడ నుండి న్యాయం పొందవచ్చు. కానీ తప్పు ఒకరి వైపే చూడకుండా అక్కడ జరిగిన పరిస్థితులను భర్త వైపు నుంచి కూడా తెలుసుకోవాలి. ఈ పరిస్థితిలో భర్తల గురించి ఏమిటనే ప్రశ్న తలెత్తుతుంది. వారికి అలాంటి చట్టపరమైన హక్కులు లేవా.. అంటే అదేం లేదు భర్తలకు కూడా చట్టపరమైన హక్కులు ఉన్నాయి. కాబట్టి వివాహిత పురుషులకు ఎలాంటి చట్టపరమైన హక్కులు ఉన్నాయో ఒకసారి తెలుసుకుందాం.

నిజానికి భార్యాభర్తల మధ్య గొడవలు వచ్చినప్పుడు భార్య చట్టం సాయం తీసుకుని భర్తపై కేసు పెట్టడం సాధారణంగా కనిపిస్తుంది. ఇందులో వరకట్నం, దాడి, వేధింపులు మరియు అనేక ఇతర సమస్యలు ఉన్నాయి. వివాహిత పురుషులకు ఏ విధమైన చట్టాలు ఉన్నాయో వివాహిత మహిళలకు కూడా సమానమైన చట్టపరమైన హక్కులు ఉన్నాయని చాలా మందికి తెలియకపోవచ్చు. ఇందులో భర్త తన భార్యపై ఫిర్యాదు చేయవచ్చు. కోర్టు ద్వారా ప్రతిదీ సరైనదని తేలితే, అతడు కూడా న్యాయం కూడా పొందవచ్చు.

పెళ్లయిన మగాళ్లకు ఎలాంటి హక్కులు ఉన్నాయి?

  • మానసిక వేధింపుల ఫిర్యాదు
  • భార్య చేసిన హింస, వేధింపులపై ఫిర్యాదు
  • తప్పుడు కట్నం కేసు ఫిర్యాదు
  • దుర్వినియోగం, బెదిరింపులపై ఫిర్యాదు
  • తల్లిదండ్రుల ఇంటిలో నివసించడం గురించి ఫిర్యాదు
  • కొట్టడంపై ఫిర్యాదు
  • వేరొకరితో అక్రమ సంబంధం పెట్టుకున్నారని ఫిర్యాదు.

ఇది కాకుండా, ఒక భర్త తన భార్యకు వ్యతిరేకంగా న్యాయ సహాయం కోరితే, అతను హిందూ వివాహ చట్టం ప్రకారం తన భార్య నుండి కూడా భరణం పొందవచ్చు. అయితే, భార్య ఉద్యోగం చేసినప్పుడే మాత్రమే ఇది సాధ్యమవుతుంది. అంతే కాకుండా భార్యలాగే భర్త కూడా విడాకుల కోసం కోర్టులో పిటిషన్ వేయవచ్చు. అలాగే తాను సృష్టించిన ఆస్తిపై భర్తకు హక్కు ఉంటుంది.


Share On

Recommended For You

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

English English Hindi Hindi Telugu Telugu